Cố ý lây nhiễm HIV cho người khác bị tội gì?

Vụ người đàn ông nhiễm HIV dụ dỗ quan hệ đồng tính với nhiều trẻ em khiến dư luận bàng hoàng những ngày qua. Nhiều người đặt ra câu hỏi việc cố tình lây nhiễm HIV cho người khác sẽ bị tội gì.

>> Tất cả các quyền của trẻ em theo Luật trẻ em

>> Điểm lại 04 Vụ bạo hành trẻ em gây phẫn nộ dư luận

1. Dụ dỗ người dưới 16 tuổi quan hệ tình dục sẽ bị truy cứu TNHS

Cụ thể: người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì có thể bị truy cứu TNHS theo điều 145 BLHS 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Mức phạt tù cao nhất của tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là 10 năm tù.

Trường hợp dụ dỗ người dưới 13 tuổi quan hệ tình dục, người từ đủ 14 tuổi trở lên (căn cứ Điều 12 Bộ luật Hình sự) có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi quy định tại Điều 142 Bộ luật Hình sự.

2. Nhiễm HIV nhưng vẫn dụ dỗ trẻ em quan hệ đồng giới, bị xử lý thế nào?

Lây nhiễm HIV cho trẻ em qua đường tình dục là một trong những tình tiết định khung tăng nặng trong nhóm tội xâm hại tình dục. Trường hợp biết mình nhiễm HIV những vẫn dụ dỗ trẻ em quan hệ đồng giới, người phạm tội sẽ bị xử lý như sau:

Với Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

Tại Điều 145 Bộ luật Hình sự quy định:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Theo quy định trên, nếu biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn cố tình dụ dỗ trẻ từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi quan hệ tình dục, người từ đủ 18 tuổi trở lên thực hiện hành vi giao cấu hoặc quan hệ tình dục khác với trẻ có thể bị áp dụng khung hình phạt nặng nhất là phạt từ 07 - 15 năm.

Theo Quỳnh Ny
2.122