Người chưa thành niên giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi có phạm tội?

Người chưa thành niên giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi thì có phạm tội hay không. Pháp luật Việt Nam quy định như thế nào hãy cùng xem bài viết dưới đây.

Căn cứ  Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017) về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

Theo đó, nếu 1 người chưa thành niên, chưa phải là người đã thành niên (từ 18 tuổi trở lên) có phát sinh quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi thì cũng không bị xem là tội phạm trừ trường hợp có yếu tố cưỡng dâm, hiếp dâm.

Theo Quỳnh Ny
2.107