Cách đánh bài không trái phép để tết Tân Sửu được trọn vẹn

Đánh bài tây là hoạt động giải trí thường niên trong mỗi dịp tết đến xuân về. Tuy nhiên rất nhiều người chưa hiểu hết về hình thức giải trí này cũng có thể tiềm ẩn rủi ro khiến người chơi “dính líu” đến pháp luật như: Hành vi đánh bạc trái phép; Tội đánh bạc. NHÂN LỰC NGÀNH LUẬT SẼ “phổ cập” giúp bạn cách chơi bài tết Tân Sửu đúng luật nhất để có một cái tết ấm no hạnh phúc.

Thế nào là đánh bài trái phép?

Đánh bài trái phép là một trong nhiều hình thức của hành vi đánh bạc trái phép. Theo đó người tham gia vào trò chơi đánh bài được tổ chức bất hợp pháp mà sự thắng (hoặc thua) kèm theo sự được (hoặc mất) lợi ích vật chất đáng kể (tiền, hiện vật hoặc các hình thức tài sản khác).

Nói nôm na là đánh bài trái phép là đánh bài ăn tiền. (Hình thức đánh bài tây ngày tết mà đông đảo người dân Việt Nam từ lớn đến nhỏ tham gia)

Phải làm gì để không đánh bài trái phép?

Có hai hình thức xử lý hành vi đánh bài trái phép đó là: Phạt vi phạm hành chính và Truy cứu trách nhiệm hình sự.

* Đối với phạt vi phạm hành chính

Có nhiều người vẫn thường nghĩ rằng đánh bài ngày tết vui vẻ 5 ngàn, 10 ngàn sẽ không có gì đáng quang ngại. Nhưng thực tế cho thấy rằng ngay tại nơi bạn đang tổ chức vui chơi đánh bài, công an bắt được trên chiếu bài dù là 10 ngàn hay 100 ngàn, 1 triệu, xác định giải trí theo hình thức lợi ích vật chất thì bạn cũng đã có hành vi đánh bạc trái phép.

Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

“Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;...”

* Khi nào đánh bài thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định rõ:

“Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được (tiền, hiện vật) giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi;

Hành vi vi phạm theo các trường hợp quy định của tội Tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc đã bị kết án về tọi này chưa được xóa án tích thì

bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Tóm lại nếu chơi bài tây có sự ăn thua về tiền hoặc hiện vật trên chiếu bạc bị cơ quan công an bắt được nhẹ thì bạn sẽ bị phạt 1 – 2 triệu. Nặng thì bạn có thể bị tuy cứu trách nhiệm hình sự. Hình phạt cho tội này là phạt tiền tiền lên đến 100 triệu đồng và đến 03 năm tù giam.

Tốt nhất là chúng ta nên nghĩ ra các hình thức phạt để xác định người thắng kẻ thua mà làm cho trò chơi đánh bài tay vẫn thú vị như là: Qùy gối, phạt quẹt nhọ nồi, hình phạt thử thách,…

Để có một cái tết ấm no sung vầy không cau có quạu quọ thì nhớ vui chơi giải trí lành mạnh nhé. Hi vọng bài viết bổ ích và chúc mọi người đón một năm mới an lành.

Quỳnh Ny
Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của NHÂN LỰC NGÀNH LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@nhanlucnganhluat.vn.
2.622