Cá độ bóng đá dịp World Cup 2022 sẽ bị xử lý ra sao?

(có 3 đánh giá)

Cùng với không khí sôi động của world cup 2022, tôi thấy cá độ bóng đá diễn ra rất mạnh mẽ, đặc biệt là cá độ bóng đá qua mạng. Tôi biết đây là hành vi vi phạm pháp luật nhưng không rõ cá độ bóng đá sẽ bị xử lý như thế nào? Nếu muốn tố giác người cá độ bóng đá thực hiện ra sao? Tôi cho rằng nếu để tình trạng này tiếp tục diễn ra sẽ dẫn đến hậu quả khôn lường. - (Ngọc Hạnh - Long An)

1. Cá độ bóng đá là gì?

Cá độ bóng đá (cá cược) là hành vi dùng tiền hay tài sản khác để đánh cược tỉ số, kết quả của một trận bóng sắp diễn ra hoặc đang diễn ra nhưng chưa có kết quả chung cuộc.

Hiện nay cùng với việc phát triển của xã hội, ngoài hình thức đặt cược trực tiếp thắng thua bằng tiền, tài sản khác thông qua người môi giới, người tổ chức cá độ bóng đá thì còn có hình thức cá độ bóng đá qua mạng, cụ thể: người cá độ bóng đá tạo tài khoản đăng nhập trực tiếp qua các website, ứng dụng trên internet để cá cược.

2. Cá độ bóng đá có phải là đánh bạc không?

Trước đây, tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP có định nghĩa về "Đánh bạc trái phép" như sau:

“"Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.”

Theo định nghĩa nêu trên thì cá độ bóng đá được xác định là hành vi đánh bạc trái phép do có yếu tố thắng thua bằng tiền hoặc hiện vật mà chưa được cơ quan nhà nước cho phép.

Mặc dù hiện tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP đã hết hiệu lực theo Quyết định 355/QĐ-TANDTC 2021, chưa có văn bản hướng dẫn về vấn đề này. Song trên thực tế, hành vi cá độ bóng đá vẫn được xác định là hành vi đánh bạc.

3. Cá độ bóng đá sẽ bị xử lý ra sao?

Về xử lý hành chính:

Đối với người tham gia cá độ bóng đá sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo điểm c Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về hành vi cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Đối với người tổ chức cá độ bóng đá sẽ bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo điểm d khoản 5 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về hành vi tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Đồng thời, cả người tham gia đánh bạc và người tổ chức đánh bạc đều bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là nộp lại số lợi bất hợp pháp có được từ hành vi vi phạm của mình.

Về xử lý hình sự:

Đối với người tham gia cá độ bóng đá:

Theo Điều 321 Bộ luật hình sự (sửa đổi 2017), người tham gia cá độ bóng đá sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu:

- Tham gia cá độ bóng đá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng; (*)

- Hoặc, cá độ bóng đá dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc, tội tổ chức đánh bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm. (**)

Tội đánh bạc có 2 khung hình phạt:

Khung 1: Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Khung 2: Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Khi bị truy cứu trách nhiệm hình sự, người phạm tội sẽ bị truy cứu theo khung 1, nếu có một trong những hành vi sau sẽ chuyển sang truy cứu theo khung 2:

- Có tính chất chuyên nghiệp;

- Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

- Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

- Tái phạm nguy hiểm.

Ngoài hai khung hình phạt trên, người cá độ bóng đá còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Đối với người tổ chức cá độ bóng đá:

Theo Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) quy định tội tổ chức đánh bạc có hai khung hình phạt:

Khung 1: Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Người tổ chức đánh bạc sẽ bị truy cứu trách nhiệm theo khung 1 nếu thuộc một trong các hành vi sau:

-  Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

- Tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

-  Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

- Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

-  Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tổ chức đánh bạc hoặc hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội tổ chức đánh bạc hoặc tội đánh bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Khung 2: Phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

Người tổ chức đánh bạc sẽ bị truy cứu theo khung 2 nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Có tính chất chuyên nghiệp;

- Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

- Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương, tiện điện tử để phạm tội;

- Tái phạm nguy hiểm.

Ngoài ra, người tổ chức đánh bạc còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

4. Tố giác người cá độ bóng đá như thế nào?

Ngay khi phát hiện có người cá độ bóng đá, tổ chức cá độ bóng đá, anh có thể thực hiện báo tin, tố giác với cơ quan Công an gần nhất hoặc báo tin, tố giác qua đường dây nóng của Cục Cảnh sát hình sự Bộ Công an (069 234 8569) để công an có biện pháp điều tra xử lý, góp phần làm lành mạnh môi trường xã hội.

Trên đây là những thông tin liên quan đến cá độ bóng đá và quy định xử lý hành vi cá độ bóng đá cũng như việc tố giác người có hành vi cá độ bóng đá, tổ chức cá độ bóng đá.

(có 3 đánh giá)
Ngọc Hằng
Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của NHÂN LỰC NGÀNH LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@nhanlucnganhluat.vn.
2.110