Con cái có được lĩnh lương hưu hộ cha mẹ không?

Lương hưu là khoảng thu nhập ổn định hỗ trợ cuộc sống của người lao động khi về già. Có rất nhiều thắc mắc xoay quanh chuyện: “Con cái có dược lĩnh lương hưu hộ cha mẹ không?” Hôm nay Nhân Lực Ngành Luật sẽ giải đáp vấn đề trên.

Con cái có thể được ủy quyền lĩnh lương hưu cho cha mẹ

Điều 18 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về vấn đề được ủy quyền lĩnh lương hưu cụ thể:

Theo đó Người lao động có quyền ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội. Vậy nên cha mẹ hoàn toàn có thể tự đi lãnh hoặc ủy quyền cho con cái nhận thay lương hưu cho mình.

Tuy nhiên, việc ủy quyền nhận lương hưu cũng cần phải đúng thủ tục ủy quyền theo quy định của pháp luật.

Thủ tục ủy quyền để con cái có thể lĩnh thay lương hưu cho bố mẹ

Theo  Quyết định 166/QĐ-BHXH cần thực hiện các thủ tục sau để được cơ quan BHXH giải quyết ủy quyền nhận lương hưu.

Chuẩn bị bộ hồ sơ

1 Giấy ủy quyền hoặc Hợp đồng ủy quyền nhận thay lương hưu theo quy định pháp luật.

Trong đó, mẫu Giấy ủy quyền nhận thay lương hưu được thực hiện theo Mẫu 13-HSB ban hành kèm theo Quyết định 166/QĐ-BHXH.

Lưu ý: Giấy ủy quyền phải được chứng thực chữ ký của người ủy quyền:

Người được hưởng lương hưu có thể đến một trong các cơ quan sau để chứng thực chữ ký:

- Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn;

- Phòng Công chứng;

2 Chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu của người được ủy quyền nhận thay lương hưu.

Gửi hồ sơ đến cơ quan có thể quyền

- Cơ quan BHXH tỉnh/huyện

- Cơ quan Bưu điện được cơ quan BHXH ký hợp đồng để thực hiện chi trả lương hưu, trợ cấp BHXH và quản lý người hưởng.

Thời hạn giải quyết

Người ủy quyền người được hưởng lương hưu sẽ chỉ cần nộp Giấy ủy quyền nhận thay lương hưu hoặc Hợp đồng ủy quyền; đồng thời xuất trình được Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc Hộ chiếu sẽ được cơ quan tiếp nhận trả tiền chi trả luôn.

Nếu nộp tại Cơ quan Bưu điện, thì nơi này có trách nhiệm cập nhật thông tin, thời hạn, nội dung ủy quyền tại Mẫu số 13-HSB hoặc Hợp đồng ủy quyền vào hệ thống công nghệ thông tin sau đó nộp Mẫu số 13-HSB hoặc Hợp đồng ủy quyền cho cơ quan BHXH.

Quỳnh Ny
Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của NHÂN LỰC NGÀNH LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@nhanlucnganhluat.vn.
2.289