Hát karaoke trong ngày Tết sao cho đúng theo pháp luật?

(có 2 đánh giá)

Tôi muốn biết hát karaoke trong ngày Tết như thế nào mà không bị xử phạt theo pháp luật Việt Nam? (Tiến Thành - Kiên Giang)

1. Thời gian nào hát karaoke trong ngày Tết là hợp lý?

Theo pháp luật Việt Nam, không có quy định về ấn định thời gian cố định cho phép hát karaoke trong ngày thường (kể cả ngày Tết Dương lịch, Tết Âm lịch).

Tuy nhiên tại Điều 8 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, việc hát karaoke trong ngày Tết gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau sẽ có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Vì khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ ngày hôm sau được xem là thời gian nghỉ ngơi, ngủ nghỉ thông thường của con người.

Nếu có tiếng ồn ào, huyên náo thường xuyên, có chủ đích, gây khó chịu, ảnh hưởng đến giấc ngủ, thời gian nghỉ ngơi của người dân như hát karaoke thì họ có thể báo ngay cho Tổ trưởng Tổ dân phố, Ban quản lý khu chung cư hoặc cảnh sát khu vực.

Như vậy, khoảng thời gian dành cho việc hát karaoke trong ngày Tết hợp lý nhất là từ sau 06 giờ sáng đến trước 22 giờ tối cùng ngày.

2. Tiếng hát karaoke trong ngày Tết không được vượt giới hạn tối ồn tối đa cho phép

Theo quy định tại Mục 2.1 Thông tư 39/2010/TT-BTNMT quy định về Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về môi trường thì giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn như sau:

- Tại khu vực đặc biệt (khu vực trong hàng rào của các cơ sở y tế, thư viện, nhà trẻ, trường học, nhà thờ, đình, chùa và các khu vực có quy định đặc biệt khác) là: 55dBA (từ 06 giờ sáng đến 21 giờ tối) và 45dBA (từ 21 giờ tối đến 06 giờ sáng hôm sau).

- Tại khu vực thông thường (khu chung cư, các nhà ở riêng lẻ nằm cách biệt hoặc liền kề, khách sạn, nhà nghỉ, cơ quan hành chính) là: 70dBA (từ 06 giờ sáng đến 21 giờ tối) và 55dBA (từ 21 giờ tối đến 06 giờ sáng hôm sau).

Do đó, tùy vào địa điểm hát karaoke trong ngày Tết từ sau 06 giờ sáng đến trước 21 giờ tối thì hạn tối ồn tối đa cho phép cho người hát karaoke như sau:

- Tại khu vực đặc biệt (khu vực trong hàng rào của các cơ sở y tế, thư viện, nhà trẻ, trường học, nhà thờ, đình, chùa và các khu vực có quy định đặc biệt khác):

+ Từ 06 giờ sáng đến 21 giờ tối là 55dBA

+ Từ 21 giờ tối đến trước 22 giờ tối là 45dBA

- Tại khu vực thông thường (khu chung cư, các nhà ở riêng lẻ nằm cách biệt hoặc liền kề, khách sạn, nhà nghỉ, cơ quan hành chính):

+ Từ 06 giờ sáng đến 21 giờ tối là 70dBA

+ Từ 21 giờ tối đến trước 22 giờ tối là 55dBA

3. Mức phạt đối với việc hát karaoke trong ngày Tết quá ồn ào, không đúng pháp luật

Người hát karaoke trong ngày Tết gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau sẽ có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định tại Điều 8 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Ngoài ra, nếu việc hát karaoke trong ngày Tết ở khoảng thời gian hợp lý mà vượt mức giới hạn tiếng ồn cho theo Thông tư 39/2010/TT-BTNMT thì tùy vào tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật sẽ áp dụng với từng mức phạt tương ứng.

Nếu hát Karaoke vượt quá giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn nêu trên có thể bị xử phạt từ 01 - 160 triệu đồng đối với hành vi vi phạm quy định về tiếng ồn theo Điều 17 Nghị định 155/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

STTTiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồnMức phạtPhạt bổ sung
1Dưới 02 dBA.Phạt cảnh cáoKhông áp dụng mức phạt bổ sung
2Từ 02 dBA đến dưới 05 dBATừ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồngKhông áp dụng mức phạt bổ sung
3Từ 05 dBA đến dưới 10 dBATừ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồngKhông áp dụng mức phạt bổ sung
4Từ 10 dBA đến dưới 15 dBATừ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồngĐình chỉ hoạt động gây ô nhiễm tiếng ồn của cơ sở từ 03 tháng đến 06 tháng đối với trường hợp vi phạm
5Từ 15 dBA đến dưới 20 dBATừ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồngĐình chỉ hoạt động gây ô nhiễm tiếng ồn của cơ sở từ 03 tháng đến 06 tháng đối với trường hợp vi phạm
6Từ 20 dBA đến dưới 25 dBATừ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồngĐình chỉ hoạt động gây ô nhiễm tiếng ồn của cơ sở từ 03 tháng đến 06 tháng đối với trường hợp vi phạm
7Từ 25 dBA đến dưới 30 dBATừ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồngĐình chỉ hoạt động gây ô nhiễm tiếng ồn của cơ sở từ 03 tháng đến 06 tháng đối với trường hợp vi phạm
8Từ 30 dBA đến dưới 35 dBATừ 100.000.000 đồng đến 120.000.000 đồngĐình chỉ hoạt động của cơ sở từ 06 tháng đến 12 tháng đối với trường hợp vi phạm
9Từ 35 dBA đến dưới 40 dBATừ 120.000.000 đồng đến 140.000.000 đồngĐình chỉ hoạt động của cơ sở từ 06 tháng đến 12 tháng đối với trường hợp vi phạm
10Từ 40 dBA. trở lênTừ 140.000.000 đồng đến 160.000.000 đồngĐình chỉ hoạt động của cơ sở từ 06 tháng đến 12 tháng đối với trường hợp vi phạm

Bên cạnh đó, người hát karaoke trong ngày Tết còn buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả cho hành vi của mình gây ra như sau:

- Buộc thực hiện biện pháp giảm thiểu tiếng ồn đạt quy chuẩn kỹ thuật trong thời hạn do người có thẩm quyền xử phạt ấn định trong quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với các vi phạm quy định tại Điều 22 Nghị định 45/2022/NĐ-CP.

- Buộc chi trả kinh phí trưng cầu giám định, kiểm định, đo đạc và phân tích mẫu môi trường trong trường hợp có vi phạm về tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật môi trường hoặc gây ô nhiễm tiếng ồn theo định mức, đơn giá hiện hành đối với các vi phạm quy định tại Điều 22 Nghị định 45/2022/NĐ-CP.

Lưu ý: Đây là mức phạt tiền áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm mức phạt tiền gấp 02 đối với tổ chức.

(có 2 đánh giá)
Thanh Rin
Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của NHÂN LỰC NGÀNH LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@nhanlucnganhluat.vn.
2.085